Tác giả :

Hỏi: Quy tắc làm tròn điểm như thế nào?

Trả lời:  Điểm học phần làm tròn 01 chữ số thập phân (Ví dụ: điểm học phần là 6,75 được làm tròn là 6,8).

Điểm trung bình chung học kỳ, năm học, tích lũy làm tròn hai chữ số thập phân (Ví dụ: 6,495 làm tròn thành 6,50 ; còn 6,494 thì làm tròn thành 6,49).

Hỏi: Khi học cải thiện một môn học thì sẽ được lấy điểm cao hơn hay là điểm của lần học sau cùng?

Trả lời:  Theo qui định sẽ lấy điểm cao nhất trong các lần thi.

Hỏi:  Làm sao để phúc khảo bài thi cuối kì?

Trả lời:  SV lên văn phòng Khoa CKM, nhập dữ liệu cần thiết vào máy tự động (đặt trước văn phòng Khoa) và cả nộp lệ phí cũng vào máy. SV sẽ nộp giấy đăng ký mà máy đã in ra cho văn phòng Khoa và chờ nhận kết quả chấm phúc khảo tại văn phòng Khoa 1 tuần sau khi hết thời gian nộp giấy phúc khảo.

Hỏi:  Làm sao để xin điểm I? Muốn trả điểm I thì phải làm thế nào?

Trả lời:  Muốn xin điểm I, sinh viên làm đơn gởi Văn phòng khoa (kèm theo các minh chứng cần thiết) trước ngày thi 7 ngày cho đến tối đa sau ngày thi 7 ngày. Sau khi có xác nhận của Khoa, SV nộp đơn tại phòng Đào tạo và nhận lại đơn xin điểm I theo giấy hẹn của Phòng Đào tạo.

Muốn trả điểm I, sinh viên phôtô đơn xin điểm I (kèm theo bảng gốc) và nộp cho Văn phòng khoa trước ngày thi 1 tuần.

Hỏi: Em đã làm đơn thay thế môn học và thi đạt, tại sao trong bảng điểm môn học đó vẫn chưa đạt?

Trả lời:  Tất cả các môn học Sinh viên học đều được in trong bảng điểm. Với những môn học tương đương thì điểm lấy cao nhất trong các lần thi và in 1 dòng. Riêng các môn học làm đơn thay thế để xét tốt nghiệp sau này thì trong bảng điểm in toàn bộ các môn đã từng học.

Hỏi: Em đã tích lũy đủ số tín chỉ và không vi phạm kỷ luật nhưng trong danh sách tốt nghiệp không có tên em?

Trả lời:  Theo quy định tại Điều 27 về Điều kiện xét và công nhận tốt nghiệp có ghi: Tích lũy đủ số học phần quy định cho chương trình đào tạo

Do đó việc sinh viên tích lũy đủ số tín chỉ cũng có thể vẫn chưa đủ số học phần quy định nên không thể tốt nghiệp được.

Trong trường hợp sinh viên đã tích lũy đủ số học phần quy định cho chương trình đào tạo nhưng vẫn không có tên trong danh sách tốt nghiệp có thể do các môn học thay thế của sinh viên chưa được công nhận, Sinh viên liên hệ Phòng Đào tạo A1-201  để được giải quyết.

Sinh viên cũng nên kiểm tra lại tình trạng sinh viên của mình. Nếu đang tạm ngừng học vì lý do nào đó thì sinh viên liên hệ Phòng Công tác học sinh - sinh viên để biết lý do và hoàn tất thủ tục để được học tiếp. Sau đó, sinh viên liên hệ Phòng Đào tạo để xét tốt nghiệp bổ sung.

Hỏi: Điểm giảng viên công bố trên lớp và điểm trong bảng điểm (hoặc điểm trên mạng) không khớp nhau?

Trả lời:  Sinh viên liên hệ thư ký Khoa để xem lại bảng điểm gốc của Giảng viên nộp. Phòng Đào tạo và Khoa sẽ phối hợp để giải quyết khiếu nại điểm cho sinh viên nếu có sự không khớp nhau giữa điểm trong bảng điểm gốc của Giảng viên và điểm trên mạng.

Hỏi: Tại sao SV tốt nghiệp loại giỏi lại bị hạ bậc tốt nghiệp thành loại khá ?

Trả lời:  Theo quy chế 43 của Bộ Giáo dục & Đào tạo áp dụng cho Đại học, Cao đẳng chính quy và theo hướng dẫn 125 của trường về hướng dẫn thực hiện quy chế, tại Điều 28 có ghi: Hạng tốt nghiệp của sinh viên có kết quả học tập toàn khóa loại xuất sắc và giỏi sẽ bị giảm đi một mức, nếu rơi vào một trong các trường hợp sau:

a) Có khối lượng các học phần phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định cho toàn chương trình;

b) Đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học.

Góp ý
Họ và tên: *  
Email: *  
Tiêu đề: *  
Mã xác nhận:
 
 
   
  
 
 
   
 *

time

:

time

:

time
















FACEBOOK

Truy cập tháng:78,488

Tổng truy cập:791,817

Copyright © 2013, Trường Đại Học Sư Phạm Kỹ Thuật - TP.HCM

Địa chỉ: 1 Võ Văn Ngân, Quận Thủ Đức, Thành Phố Hồ Chí Minh.

Điện thoại: (+84 - 8) 38968641 - (+84 - 8) 38961333

E-mail: kckctm@hcmute.edu.vn